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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 WIZARA YA UCHUKUZI 

  

MAMLAKA YA UDHIBITI USAFIRI ARDHINI 

  

HOTUBA YA MKURUGENZI MKUU KATIKA UZINDUZI WA MAFUNZO YA 

WAHUDUMU/ MAKONDAKTA  WA VYOMBO VYA USAFIRI ARDHINI 

Tarehe: 22 Novemba, 2023 
Mahala: Ukumbi wa Mikutano, LATRA Mkoa wa Dar es Salaam 
___________________________________________________________ 

 

Ndugu Wawakilishi wa Taasisi za Mafunzo (CBE & NIT), 

Wenyeviti na Viongozi wa Vyama vya Wasafirishaji Mliopo; 

Menejimenti na Wafanyakazi wa LATRA Mliopo, 

Wadau wa Huduma za Usafiri Kibiashara Mliopo; 

Ndugu Wanahabari, 

Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana.. 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA….. 

 

Awali ya yote namshukuru Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema, kwa kutujaalia 

afya njema na fursa ya kujumuika hapa leo kwa lengo la kuandika historia mpya 

katika Nchi yetu ya kuzindua mafunzo ya wahudumu wa vyombo vya usafiri 

ardhini. Inapendeza sana kuwaona wadau wetu mmefika hapa, hususan wadau 

wetu ambao ni wahudumu wa vyombo vya usafiri ardhini, hii ni bishara njema. 
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 Pili, kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, Menejimenti na Wafanyakazi wote wa 

Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA), natoa shukrani za dhati kwa viongozi 

wetu, Mhe. Prof. Makame Mbarawa (Mb), Waziri wa Uchukuzi, Mhe. David 

Kihenzile (Mb), Naibu Waziri wa Uchukuzi, Prof. Godius W. Kahyarara, Katibu 

Mkuu, Wizara ya Uchukuzi na Dkt. Ally Possi, Naibu Katibu Mkuu, Wizara ya 

Uchukuzi kwa kazi kubwa wayoifanya katika Wizara yetu hususan katika 

kusimamia utekelezaji wa miradi ya kimkakati kwa maendeleo ya Taifa letu na kwa 

namna wanavyotuongoza vyema katika kutekeleza majukumu yetu kwa mujibu wa 

Sheria, Taratibu na Kanuni zilizopo. Viongozi wetu hawa wanafanikiwa kwa kuwa 

nao wanaongozwa vyema kabisa na Mhe. Dkt Samia Suluhu Hassan, Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, wakizingatia falsafa ya 4R (Reconciliation, 

Resilience, Reform and Rebuild). 

 

Tatu, na kwa thamani ya kipekee zaidi, niwashukuru sana Wakuu wa Vyuo (Chuo 

cha Elimu ya Biashara – CBE na Chuo cha Taifa cha Usafirishaji – NIT) pamoja 

na wahadhiri wao kwa kukubali ombi letu la kuandaa Mtaala wa kutoa mafunzo ya  

Wahudumu wa Usafiri Ardhini kwa ubora na kuboresha huduma za usafiri ardhini. 

Mtaala huo ulizinduliwa na Naibu Waziri wa Uchukuzi tarehe 1 Julai, 2023 na leo 

tunaandika historia nyingine ya kuanza kwa mafunzo mafupi katika viwango 

vyenye ubora katika Nchi yetu. Asanteni sana CBE, asanteni sana NIT. 
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Nne, nawashukuru sana wadau wetu wote mliohudhuria hapa na wanaotufuatilia 

kwenye kwenye vyombo vya habari na mitandao ya kijamii kwa kukubali mwaliko 

wetu na kujumuika nasi siku hii muhimu na kushuhudia shughuli hii muhimu ya 

uzinduzi wa mafunzo kwa wahudumu wa vyombo vya usafiri ardhini.  Nafahamu 

kuwa mnayo majukumu mengi na makubwa yenye maslahi makubwa kwa Taifa, 

hata hivyo mmeweza kutenga muda wenu na kufika hapa ili kushuhudia jambo hili 

ambalo pia ni la maslahi makubwa kwa Watanzania na Taifa letu kwa jumla katika 

kuboresha huduma za usafiri ardhini.  Asanteni sana. 

 

Wageni Waalikwa, Wanahabari, Mabibi na Mabwana, 

Naomba niwakumbushe kuwa LATRA inatekeleza majukumu yake kwa mujibu wa 

Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini, Sura ya 413. Kifungu cha (5)(1) cha 

Sheria hiyo inaeleza majukumu yetu kuwa ni: 

(a) Kutekeleza majukumu ya sheria za kisekta; 

(b) Kutoa, kuhuisha, au kufuta leseni; 

(c) Kwa mujibu wa sheria za kisekta: 

(i) Kusimamia viwango  vya ubora wa huduma  na usalama katika sekta 

zinazodhibitiwa; 

(ii) Kusimamia viwango na masharti ya utoaji huduma zinazodhibitiwa;  

(iii) Kudhibiti viwango vya tozo za huduma 

(d) Kuratibu shughuli za usalama wa usafiri wa ardhini;  
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(e) Kusajili wahudumu na kuthibitisha madereva wa sekta zinazodhibitiwa;  

(f) Kuhakikisha kuwa treni na magari ya abiria yana ubora unaotakiwa;  

(g) Kufuatilia mwenendo wa utendaji kazi wa sekta zinazodhibitiwa kwa 

kuangalia kiwango cha uwekezaji, gharama za kutoa huduma, ufanisi na 

ueneaji wa huduma; 

(h) Kuwezesha utatuzi wa migogoro na malalamiko; na 

(i) Kuelimisha umma kuhusu kazi na wajibu wa Mamlaka. 

(j) Kushauriana na taasisi nyingine za kiudhibiti zinazotekeleza majukumu 

yanayofanana na yetu Tanzania Bara au kwingineko 

(k) Kutekeleza majukumu mengine kwa mujibu wa Sheria hii au Sheria nyingine, 

kama itakavyoelekezwa. 

 

Wageni Waalikwa, Wanahabari, Mabibi na Mabwana, 

Leo tumejumuika kutekeleza jukumu lililo katika kifungu cha 5(1)(e) cha Sheria ya 

Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini Sura ya 413, ambapo Mamlaka ina jukumu la 

Kusajili Wahudumu na Kuthibitisha Madereva wa vyombo vya moto 

vinavyotoa huduma za usafiri kibiashara. Jukumu hili tulilopewa LATRA kwa 

mujibu wa sheria, linalenga kuhakikisha kuwa Watanzania wanapata huduma bora 

za usafiri ardhini zinazotolewa na wahudumu weledi waliopata mafunzo sahihi 

yenye kujumuisha kujua Sheria ya LATRA na Kanuni zake, Sheria ya Usalama 

Barabarani na Kanuni zake, huduma bora kwa mteja (abiria), jinsi ya kutoa 
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huduma ya kwanza iwapo abiria atapatwa na changamoto zinazohitaji 

msaada huo, usalama wa watu na mali, na utunzaji wa mizigo.   

 

Wageni Waalikwa, Wanahabari, Mabibi na Mabwana, 

Ili kutekeleza jukumu la Kusajili Wahudumu na Kuthibitisha Madereva wa Vyombo 

vya Moto vinavyotoa Huduma za Usafiri Kibiashara kwa usafiri wa barabara na 

reli, Waziri mwenye dhamana ya Uchukuzi alitoa Kanuni  mbili (2) zifuatazo: 

 

(i) Kanuni za Uthibitishaji Madereva wa Treni na Usajili wa Wahudumu wa Treni, 

yaani The Land Transport Regulatory Authority (Certification of Train 

Drivers and Registration of Train Crew), Regulations, 2020, 

zilizotangazwa katika Gazeti la Serikali (GN) Na. 80 la tarehe 7 Februari, 

2020.  Hata hivyo, Kanuni hii haijaanza kutekelezwa, wataalamu wetu wa 

sekta ndogo ya reli bado wako kwenye maandalizi ya utaratibu utakaotumika. 

 

(ii) Kanuni za Uthibitishaji Madereva wa Magari ya Kibiashara na Usajili wa 

Wahudumu, yaani The Land Transport Regulatory Authority 

(Certification of Commercial Vehicle Drivers and Registration of Crew), 

Regulations, 2020, zilizotangazwa katika Gazeti la Serikali (GN) Na. 81 la 

tarehe 7 Februari, 2020.  Hatua hii iliiwezesha Mamlaka kuanza kutekeleza 

jukumu la uthibitishaji wa Madereva tarehe 1 Juni, 2022 na tumepanga 
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kuanza rasmi Usajili wa Wahudumu mwezi Januari, 2024 baada ya walengwa 

kushiriki mafunzo na kupata vyeti baada ya kufanya mitihani na kufaulu. 

 

Wageni Waalikwa, Wanahabari, Mabibi na Mabwana, 

Uamuzi wa Mamlaka wa kutoa mafunzo kwa wahudumu kabla ya kuwasajili 

unatokana na kukosekana kwa wahudumu waliopata mafunzo rasmi katika sekta 

ya usafiri ardhini, na pia kukosekana kwa uelewa wa Sheria na Kanuni za huduma 

za usafiri unaosababisha kuwepo kwa malalamiko mengi kutoka kwa abiria kuhusu 

mienendo isiyofaa wahuduma wanapokuwa katika utekelezaji wa majukumu yao. 

 

Hivyo, katika mafunzo haya, mkazo utawekwa kwenye kufahamu Sheria, Taratibu, 

Kanuni na Kujali Wateja (Customer Care). Kanuni itayosisitizwa ni hii inayohusu 

Usajili wa Wahudumu ili wajue majukumu yao na pale wasipotimiza majukumu yao 

wafahamu wanatenda kosa lenye kustahili adhabu. 

 

Wageni Waalikwa, Wanahabari, Mabibi na Mabwana, 

Kufuatia malalamiko hayo kutoka kwa watumiaji wa huduma za usafiri wa abiria 

nchini, na  kuwepo kwa Kanuni za Uthibitishaji Madereva na Usajili wa Wahudumu 

wa Vyombo vya Moto Kibiashara, Mamlaka kwa kushirikiana na wasafirishaji 

ikiwemo Vyama vya Wamiliki wa Mabasi ya masafa marefu na mijini (TABOA na 

DARCOBOA) na wadau wengine wa sekta ya usafirishaji nchini mwezi Septemba, 
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2022 tulikamilisha kuandaa mwongozo wa uandaaji mitaala itakayotumika kutoa 

mafunzo kwa kundi hilo kwa kuzingatia mahitaji ya kisheria, mahitaji ya jamii na 

watoa huduma za usafiri nchini. Mwongozo huo umetumiwa na vyuo washirika 

katika kuandaa mitaala iliyozinduliwa rasmi tarehe 1 Julai, 2023 ili vyuo hivyo 

vianze kutoa mafunzo kwa kundi linalokusudiwa na baadae Mamlaka ikamilishe 

jukumu la kuwasajili wahudumu wa magari ya kibiashara na kutoa vitambulisho 

kwa mujibu wa Kanuni. 

 

Wageni Waalikwa, Wanahabari, Mabibi na Mabwana, 

Kwa kuwa Mamlaka inawajali wahudumu wa vyombo vya abiria na tunapenda 

wafaulu kwa wingi, naomba nitumie fursa hii kuwahimiza na kuwasihi 

wahudumu/makondakta watakapoanza masomo, kuzingatia masomo yao, 

kusoma kwa bidii na baada ya kufaulu kufika LATRA kwa ajili ya kusajiliwa.  Usajili 

utafanyika kupitia mfumo wetu wa kidigiti (rrims.latra.go.tz) na kila muombaji 

atatakiwa kuwa na namba ya Kitambulisho cha Taifa (NIDA), Cheti cha mafunzo 

kutoka CBE au NIT na Cheti cha Uchunguzi wa Afya ili waweze kusajiliwa. 

 

Vilevile nitumie nafasi hii kuwajulisha watoa huduma za usafiri nchini kwamba, 

Moja ya masharti ya Kanuni za Uthibitishaji wa Madereva na Usajili wa Wahudumu 

za mwaka 2020 ni kila mhudumu anayefanya kazi kwenye chombo cha usafiri 

kibiashara hususan magari ya abiria, kuhakikisha kuwa ana Kadi ya Usajili 

iliyotolewa na Mamlaka. Sharti hilo, limeainishwa kwenye Kanuni ya 20(1)(d).  
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Wageni Waalikwa, Wanahabari, Mabibi na Mabwana, 

Kuna faida nyingi za wahudumu wetu kuhudhuria mafunzo na kisha kusajiliwa na 

LATRA. Faida hizo ni pamoja na: 

 Wamiliki kupata wasimamizi mahiri na weledi wa kazi waliyopewa; 

 Wahudumu kufanya kazi kwa weledi, umakini na ufanisi zaidi; 

 Kuboresha huduma za usafiri ardhini hususana wa abiria nchini; 

 Abiria kuvutiwa na huduma nzuri inayotolewa na kupata amani safarini; 

 Kurasimisha kazi ya wahudumu iheshimike kama zilivyo kazi nyingine; 

 Kulinda mitaji ya wamiliki wa vyombo na vipato vya wahudumu; 

 Kuwezesha taasisi zinazoshughulikia masuala ya ajira kuwa na taarifa 

sahihi zinazowezesha kusimamia maslahi ya wahudumu katika ajira;  na 

 Kuongeza nidhamu na uwajibikaji kwa wahudumu na watumiaji wa huduma. 

 

Aidha, zipo hasara zinazoweza kutokana na adhabu (faini) na hivyo, kuongeza 

gharama za uendeshaji. Mafunzo haya yatasaidia wahudumu na pia madereva na 

wamiliki kuepuka faini zitokanazo na ukiukwaji wa Kanuni. Baadhi ya makosa na 

adhabu zilizotajwa kwenye Kanuni husika ni kama ifuatavyo: 
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A: Madereva 

Kosa Faini (Sh.) 

Kuendesha gari bila kusajiliwa na kuthibitishwa na LATRA 50,000 

Kwenda mwendo kasi zaidi ya ule wa kisheria 50,000 

Kuzidisha abiria zaidi ya idadi inayoruhusiwa kwenye chombo 30,000 

Kuendesha gari wakati mlango wa abiria upo wazi 30,000 

Kutozingatia ratiba ya gari iliyotolewa na Mamlaka 50,000 

Kupeleka gari kwenye ruti ambayo haikuainishwa kwenye leseni  30,000 

Kukatisha safari kwa kutowafikisha abiria kwenye kituo cha mwisho 50,000 

Kuendesha gari isiyokuwa na leseni ya LATRA au Bima 50,000 

Kuendesha gari bila kuvaa sare (uniform) 30,000 

Kuendesha gari bila kuwa na kitambulisho (identity card) 30,000 

Kuendesha gari pamoja na kutumia simu ya mkononi  50,000 

Kutotii amri halali ya Polisi au Afisa wa Mamlaka (LATRA) 50,000 

Kumtendea mabaya au kunyanyasa abiria 30,000 

Kuwazuia makusudi watumiaji wengine wa barabara 30,000 

Kubeba wanyama hai au bidhaa hatarishi kwenye gari 30,000 

 

B: Wahudumu/Makondakta 

Kosa Faini (Sh.) 

Kuwa Mhudumu/Kondakta bila ya Kusajiliwa na LATRA 20,000 

Kubeba bidhaa hatarishi kwenye gari 20,000 

Kuzidisha abiria zaidi ya idadi inayoruhusiwa kwenye chombo 20,000 

Kutovaa sare (uniform) nadhifu 20,000 

Kutotangazia abiria masuala ya usalama kabla ya safari kuanza 20,000 

Kushindwa kusimamia chombo cha kutunza taka ndani ya basi  20,000 

Kutotoa tiketi za kielektroniki (tiketi mtandao) kwa abiria 20,000 
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Kosa Faini (Sh.) 

Kushindwa kuwajali na kutoa huduma bora kwa abiria 20,000 

Kutumia lugha mbaya na chafu kwa abiria 20,000 

Kutoweka alama (tag) kwenye mzigo wa abiria 20,000 

 

Wageni Waalikwa, Wanahabari, Mabibi na Mabwana, 

Tunashukuru kwamba maandalizi ya kuanza utekelezaji wa kutoa mafunzo kwa 

upande wa vyuo vya CBE na NIT yamekamilika na maandalizi ya usajili wahudumu 

kwa upande wa LATRA pia yamekamilika. Mchakato uliowezesha kukamilika kwa 

maandalizi haya umezingatia misingi ya utawala bora kwa kuwashirikisha wadau 

wetu muhimu katika mchakato huo na kufikia maamuzi kwa pamoja. Kama yapo 

mapungufu, bado tuna nafasi za maboresho kwa pamoja.  

Mamlaka inawasihi wamiliki wa vyombo vya usafiri kibiashara kuhakikisha 

wahudumu / makondakta wao wote wanapata mafunzo haya kabla ya kusajiliwa 

LATRA. Mamlaka itangaza tarehe ya mwisho ya usajili ambapo, baada ya tarehe 

hiyo kupita, hatutatoa leseni kwa chombo chochote cha usafiri wa umma bila kuwa 

na watoa huduma/makondakta waliosajiliwa LATRA. Hivyo, tusingoje kutangaziwa 

tukaanza kukimbizana, tuanze sasa, tuwahi fursa za kuboresha huduma tupate 

wateja/abiri zaidi na tufanye vizuri zaidi kila siku. 
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Wageni Waalikwa, Wanahabari, Mabibi na Mabwana, 

Kwa kutambua na kuthamini mchango wa wadau wetu wa usafiri wa abiria na kwa 

namna walivyoshiriki kwenye mchakato huu hadi kufikia siku ya leo, Mamlaka 

imeamua kuwadhamini kwa kulipa ada za mafunzo kwa washiriki kumi (10) (CBE 

– 5 na NIT-5) kwa kampuni/wamiliki 10 wa mwanzo waliowasilisha orodha ya 

wahudumu / makondakta wao waliokuwa tayari kuanza mafunzo haya. Taratibu 

za kuanza tutaelezwa na vyuo husika.  

 

Wageni Waalikwa, Wanahabari, Mabibi na Mabwana, 

Baada ya kusema haya, naomba sasa nitamke kwamba, leo Jumatano, tarehe 22 

Novemba, 2023, nimezindua kuanza rasmi kwa mafunzo ya wahudumu/ 

makondakta wa vyombo vinavyotoa huduma za usafiri kibiashara. Mafunzo 

hayo yatatolewa kwa kuzingatia mitaala ya CBE na NIT iliyozinguliwa rasmi na 

Mheshimiwa Naibu Waziri wa Uchukuzi, tarehe 1 Julai, 2023. 

 

Asanteni kwa kunisikiliza 

CPA Habibu J. Suluo 

MKURUGENZI MKUU - LATRA 


